Acetaminophen 500 mg: là thuốc gì? công dụng & cách dùng

Acetaminophen 500 mg là độ mạnh thông thường của thành phần hoạt chất, Acetaminophen (còn được gọi là Paracetamol). Thuốc giảm đau và hạ sốt cho các vấn đề sức khỏe thông thường.

Acetaminophen 500 mg

Acetaminophen 500 mg là thuốc giảm đau và hạ sốt phổ biến
  • Tên thuốc: Acetaminophen 500 mg
  • Tên hoạt chất: Acetaminophen (Paracetamol)
  • Phân nhóm: thuốc giảm đau và hạ sốt

Thông tin về Acetaminophen 500mg

Hoạt chất Acetaminophen (Paracetamol) có ở nhiều dạng và độ mạnh, trong đó Acetaminophen 500mg là phổ biến nhất.

Bạn đang xem: Equate pain reliever acetaminophen 500mg la thuốc gì

1. Hiệu ứng

Tác dụng chính của thuốc acetaminophen 500mg là giảm đau và hạ sốt, thuốc sẽ không khiến người dùng bị nghiện. Thường được sử dụng để điều trị đau đầu, chóng mặt, đau cơ, đau răng, cảm lạnh, sốt, đau khớp và các vấn đề sức khỏe khác.

Acetaminophen 500mg được sử dụng để giảm đau và kiểm soát các triệu chứng của viêm khớp mãn tính nhẹ.

2. Chống chỉ định

Acetaminophen 500 mg được chống chỉ định trong những trường hợp sau:

  • Người nhạy cảm và dị ứng với các thành phần của thuốc
  • Người có vấn đề về gan và thận
  • Người có tiền sử nghiện rượu
  • Người bị tim mạch bệnh
  • Bệnh nhân bị thiếu máu tái phát
  • thiếu hụt glucose-6-phosphate dehydrogenase

Nếu bạn có những lo lắng khác về sức khỏe, vui lòng tham khảo ý kiến ​​bác sĩ để xác định loại thuốc phù hợp với bạn.

3. Liều dùng

Acetaminophen 500 mg cho trẻ em và người lớn. Liều lượng phụ thuộc vào độ tuổi của người dùng.

  • Liều cho người trên 16 tuổi

Uống 2 viên (tương đương 1000 mg) mỗi lần, nuốt cả viên với nước, không bẻ hoặc nghiền thuốc – trừ khi có chỉ định của bác sĩ.

Khoảng cách giữa các liều phải cách nhau ít nhất 4 giờ và không quá 4 liều trong khoảng thời gian 24 giờ.

  • Liều dùng cho trẻ em 10-15 tuổi

Mỗi lần dùng 1 viên (tương đương 500 mg) và uống liều tiếp theo sau đó 4-6 giờ. Liều tối đa là 2000 mg, tương đương với 4 liều uống.

  • Liều dùng cho trẻ em dưới 10 tuổi

Acetaminophen 500 mg không nên được sử dụng cho trẻ em dưới 10 tuổi. Chỉ sử dụng theo quy định của chuyên gia.

không dùng Acetaminophen 500 mg cho trẻ dưới 10 tuổi

Không dùng Acetaminophen 500 mg cho trẻ dưới 10 tuổi nếu không có chỉ định từ bác sĩ

Trong một số trường hợp, liều lượng và tần suất sử dụng có thể thay đổi để tương thích với cơ địa và tình trạng bệnh của từng người. Bất cứ thay đổi nào đều phải có sự chỉ định từ bác sĩ chuyên khoa, tuyệt đối không tự ý tăng giảm liều dùng theo ý muốn.

XEM THÊM:  Bài 10 - What kind of food do you like? (Bạn thích món ăn nào?) Nghe tiếng Anh trình độ dễ (Beginner) Luyện nghe tiếng Anh - Học Tiếng Anh Miễn Phí, Học Tiếng Anh Trực Tuyến

4. Lưu

Bạn nên bảo quản 500 mg acetaminophen ở nơi khô ráo với nhiệt độ từ 20 đến 30 độ C. Tránh nơi có độ ẩm cao và ánh nắng trực tiếp. Để thuốc xa tầm tay trẻ em và các hóa chất độc hại có thể lây lan.

Xem thêm: Cao hổ Cốt giá bao nhiêu? Mua Cao Hổ Chất lượng ở đâu? – Chia Sẻ Kiến Thức Điện Máy Việt Nam

Không sử dụng thuốc nếu thuốc bị đổi màu, giảm chất lượng hoặc hết hạn sử dụng.

5. Liều lượng bao nhiêu acetaminophen 500 mg

Hiện tại, Acetaminophen 500 mg được bán rộng rãi trên thị trường. Tùy theo khu vực, thuốc được bán với giá khoảng 400.000 – 450.000 vnd.

Thận trọng khi dùng Acetaminophen 500mg

Nhiều loại thuốc giảm đau, đặc biệt là acetaminophen 500 mg, có thể có tác dụng phụ. Bạn cần có những kiến ​​thức cần thiết về thuốc để kiểm soát những trường hợp không mong muốn.

1. Thận trọng

Không bao giờ sử dụng quá liều lượng cho phép là 500 mg acetaminophen. Liều duy nhất tối đa cho người trên 16 tuổi là 1000 mg, trong khi không quá 4000 mg / 24 giờ. Dùng quá liều có thể gây tổn thương gan nghiêm trọng và ảnh hưởng đến các cơ quan khác trong cơ thể.

Rượu và đồ uống có cồn không được khuyến khích khi đang dùng thuốc. Liên hệ với bác sĩ của bạn nếu bạn định sử dụng những đồ uống này.

Phụ nữ có thai và đang cho con bú có thể sử dụng Acetaminophen 500 mg. Tuy nhiên, đây là đối tượng đặc biệt, vì vậy bạn chỉ nên sử dụng loại thuốc này khi có sự cho phép của bác sĩ.

2. Tác dụng phụ

Acetaminophen 500mg có thể gây ra các tác dụng phụ như:

tác dụng phụ của thuốc Acetaminophen 500mg

Mệt mỏi là tác dụng phụ thường gặp khi sử dụng thuốc Acetaminophen 500 mg
  • Người mệt mỏi và yếu
  • Nổi mề đay, da ngứa và có dấu hiệu phát ban
  • Da xuất hiện những đốm đỏ bất thường
  • Đau họng
  • Giảm lượng nước tiểu
  • Nước tiểu có màu bất thường hoặc có lẫn máu
  • Phân có màu đen
  • Chảy máu bất thường
  • Vàng da

Thông tin trên không bao gồm tất cả các tác dụng phụ do Acetaminophen 500 mg gây ra. Trong một số trường hợp, bạn có thể gặp các tác dụng phụ hiếm gặp hơn. Hãy liên hệ với bác sĩ ngay khi cơ thể có bất kỳ dấu hiệu bất thường nào.

XEM THÊM:  Các Serif và Sans-serif là gì? Giải mã những lầm tưởng về Serif và Sans-serif

3. Tương tác thuốc

Acetaminophen 500 mg có thể tương tác với một số nhóm thuốc nhất định. Tương tác thuốc là tình huống trong đó hoạt chất acetaminophen phản ứng với các thành phần hóa học trong các loại thuốc khác. Phạm vi của tình huống này phụ thuộc vào mức độ tương tác.

Tác dụng của Acetaminophen 500mg hoặc các thuốc khác có thể bị suy giảm nếu tương tác nhẹ. Ngược lại, nếu mức độ tương tác cao có thể xảy ra các tác dụng phụ nguy hiểm, gây tổn hại đến sức khỏe và các cơ quan trong cơ thể.

Acetaminophen 500mg tương tác với những loại thuốc sau:

  • Thuốc chống động kinh
  • Thuốc chống đông máu
  • Metoclopramide và Domperidone – ngăn ngừa buồn nôn
  • cholestyramine – giảm cholesterol trong máu. > phenothiazine – một loại thuốc điều trị các vấn đề về thần kinh

Để quản lý các tương tác thuốc, bạn nên thảo luận với bác sĩ về loại thuốc hiện tại của mình để có thể điều chỉnh hoặc thay đổi liều lượng sang loại thuốc thích hợp hơn. Acetaminophen là một thành phần tích cực trong nhiều loại thuốc và việc sử dụng đồng thời những loại thuốc này có thể dẫn đến quá liều.

Do đó, bạn cần hỏi ý kiến ​​bác sĩ trước khi sử dụng bất kỳ loại thuốc nào.

4. Xử lý trong trường hợp sử dụng dưới mức hoặc quá mức

Xem thêm: Năm Tân Mão là năm bao nhiêu

Nếu thiếu liều acetaminophen 500 mg, bạn có thể dùng thuốc tại thời điểm đó. Tuy nhiên, hãy đảm bảo rằng liều tiếp theo của bạn cách ít nhất 4 giờ.

thăm khám để xử lý khi dùng Acetaminophen 500 mg quá liều

Nên chủ động tìm gặp bác sĩ nếu dùng quá liều Acetaminophen

Nếu dùng quá liều, thuốc Acetaminophen 500 mg có thể phát sinh những dấu hiệu bất thường như: thở khó, phát ban da, sưng ở tay chân, mặt và môi. Trong trường hợp bạn nhận thấy mình dùng quá liều nhưng cơ thể chưa biểu hiện bằng những triệu chứng cụ thể, bạn vẫn nên đến bệnh viện để được bác sĩ khắc phục tình trạng này.

5. Khi nào thì ngừng thuốc?

Nên ngừng sử dụng Acetaminophen 500mg khi hết thời gian bác sĩ kê đơn hoặc khi bệnh và vấn đề sức khỏe đã được chữa khỏi hoàn toàn.

Trong một số trường hợp, bạn phải ngừng dùng thuốc khi cơ thể gặp các tác dụng phụ nguy hiểm, lâu dài.

XEM THÊM:  cuối tháng tiếng anh là gì

6. Sử dụng vitamin và khoáng chất để cải thiện hoạt động của hệ thống miễn dịch

Đây là một trong những phương pháp được nhiều chuyên gia y tế khuyến khích trong việc chăm sóc sức khỏe và phòng chống bệnh tật. Nguyên nhân là do bữa ăn dinh dưỡng của người Việt thường nghèo dinh dưỡng, ăn nhiều món nhưng chưa đủ vi chất để hệ miễn dịch hoạt động hiệu quả. Dẫn đến nhiều nguy cơ mắc các bệnh, nhiễm trùng gây hại cho cơ thể, kéo dài thời gian điều trị và gây ra những cơn đau dai dẳng.

Bổ sung vitamin và khoáng chất vào bữa ăn hàng ngày hoặc thức ăn uống có thể giúp cơ thể bạn khỏe mạnh hơn và tăng cường sức đề kháng để phục hồi nhanh chóng và hiệu quả sau chấn thương. hiệu quả hơn. Một trong những địa chỉ mà bạn đọc có thể tham khảo và ghé thăm là website thương mại điện tử Dr.

Một thương hiệu hàng đầu về sức khỏe được ra mắt vào tháng 3 năm 2021 với sứ mệnh cung cấp cho cộng đồng những chất bổ sung, vitamin và khoáng chất tốt nhất nhằm giải quyết nỗi lo của người tiêu dùng trước tình trạng hàng giả, hàng nhái tràn lan trên thị trường. Dr.Vitamin hiện đã phân phối sản phẩm chính hãng cho hàng triệu người dùng tại Việt Nam và nhận được nhiều phản hồi tích cực về chất lượng sản phẩm và dịch vụ.

Các dòng sản phẩm tăng cường sức đề kháng tại Dr Vitamin

Các dòng sản phẩm giúp tăng cường sức đề kháng với vitamin dr được chú ý nhiều nhất như:

  • Blackmores Vitamin C Bio C 500mg
  • Blackmores Multivitamin Phụ nữ / Nam giới
  • Kirkland Calcium
  • Health Vitamin C 500mg – Viên nén nhai 500 viên của Úc PC

Bạn đọc vui lòng liên hệ 0987.827.327 hoặc click vào link bên dưới để được tư vấn chi tiết và hỗ trợ đặt mua các sản phẩm trên.

Vitamin C của Blackmores

Vitamin C của Blackmores là một trong số những sản phẩm được quan tâm nhất thị trường

Trong phạm vi bài viết này, chúng tôi chỉ cung cấp những thông tin cơ bản về Acetaminophen 500 mg. Bạn cần hỏi ý kiến ​​bác sĩ trước khi sử dụng để giảm các tác dụng phụ có thể xảy ra.

Có thể bạn quan tâm

Xem thêm: Sự nghiệp của Nguyễn Văn Dương, trùm đường dây đánh bạc liên quan đến cựu Cục trưởng C50 Nguyễn Thanh Hóa

  • Thuốc giảm đau Tramadol và những điều bạn cần biết
  • Thuốc giảm sốt điều trị và những điều bạn cần biết

Viết một bình luận